So sánh sản phẩm

Xin cấp lại Giấy phép lái xe

Ngày đăng : 09:01:13 03-07-2018
Cấp lại Giấy phép lái xe bị mất
Xin cấp lại Giấy phép lái xe.

Hỏi: Cách đây gần 1 năm, tôi có làm mất Giấy phép lái xe hạng B1.  Hồ sơ gốc của tôi cũng bị mất. Tôi muốn xin được cấp lại Giấy phép lái xe thì thủ tục hồ sơ gồm những gì? Xin chân thành cảm ơn!
Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi. Văn phòng luật sư Lê Trần xin được trả lời bạn như sau:
Cơ sở pháp lý :

- Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT

Luật sư tư vấn:

Theo Điều 36 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 quy định về đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.
Điều kiện cấp lại giấy phép lái xe :
1. Người có giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, còn hồ sơ gốc, khi tra cứu vi phạm, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, phải dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;
2. Người có giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, phải dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

Hồ sơ gồm
1. Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX theo mẫu quy định theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;
2. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định; 
3. Bản sao chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn;
4. Hồ sơ gốc phù hợp với GPLX bị mất, gồm: Biên bản chấm thi, Chứng chỉ tốt nghiệp khóa đào tạo lái xe (đối với trường hợp còn hồ sơ gốc);

Khi đến nộp hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe, người lái xe được Sở Giao thông vận tải chụp ảnh trực tiếp và phải xuất trình bản chính giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn (đối với người nước ngoài) để đối chiếu

Trường hợp mất hồ sơ gốc:

Người có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.

Hồ sơ do người lái xe lập thành 01 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đã cấp giấy phép lái xe), gồm:
a) Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy, phép lái xe theo mẫu quy định;
b) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân.

Cơ quan cấp giấy phép lái xe kiểm tra, xác nhận và đóng dấu, ghi rõ: số, hạng giấy phép lái xe được cấp, ngày sát hạch (nếu có), tên cơ sở đào tạo (nếu có) vào góc trên bên phải đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe và trả cho người lái xe tự bảo quản để thay hồ sơ gốc.

Sau 2 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện GPLX đang bị cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý và có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch sẽ được cấp lại GPLX.
 Ngoài ra Cơ quan cấp lại GPLX cho các trường hợp bị mất phải gửi thông báo hủy GPLX cũ tới các cơ quan liên quan; Ngày trúng tuyển ghi tại mặt sau GPLX cấp lại đượ tính theo ngày trúng tuyển của GPLX cũ; Thời gian cấp lại GPLX thực hiện như đối với cấp mới; Người dự sát hạch lại có nhu cầu ôn tập, đăng ký với các cơ sở đào tạo; lái xe để được hướng dẫn ôn tập, phải nộp lệ phí theo quy định, không phải học lại theo chương trình đào tạo; Người có GPLX còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.

  Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Nếu còn thắc mắc hoặc muốn tư vấn thêm về các vấn đề khác, bạn vui lòng liên hệ: Văn phòng luật sư Lê Trần
Trưởng văn phòng: LS Lê Thị Kim Soa   
Địa chỉ: 07 Nguyễn Du - Vinh - Nghệ An
Hotline: 0915.807.477 / 0979.807.477 
Email: luatletran77@gmail.com
Điện thoại: 02383.835.835    
Văn phòng số 1: Khối 3. TT Diễn Châu,
H. Diễn Châu, T. Nghệ An.
ĐT: 0967.250.907 / 0949.212.910
Văn phòng số 2: xã Hòa Sơn, huyện Đô Lương ( Cạnh Cầu Khuôn)
ĐT: 0972.975.749
Tags: