So sánh sản phẩm

Gia chủ có bị xử lý nếu để bạn bè cá độ dịp World Cup?

Ngày đăng : 15:09:01 19-06-2018
Cá độ mùa World Cup
  Cá độ mùa World Cup

Hỏi:  Nếu bạn bè đến nhà tôi xem World Cup rồi dùng tiền tham gia cá cược, tôi có bị xử lý gì về hành vi tổ chức hay chứa chấp đánh bạc không?
Trả lời:  Với mục đích tăng tính hấp dẫn khi theo dõi các trận bóng tại World Cup 2018, một số người xem bóng đá cá cược với nhau về kết quả của trận đấu. Với nhiều người, việc cá cược này thực sự chỉ để cho vui.

    Tuy nhiên, cũng có nhiều người "máu mê" cờ bạc đã cá cược, cá độ để kiếm lời. Sau mỗi trận bóng đá, thua cá cược phải chung độ, nhiều người bị lâm vào cảnh nợ nần, mất nhà cửa, xe cộ. Nạn trộm cướp gia tăng đáng kể trong mùa World Cup. Pháp luật Việt Nam đã quy định rất rõ các biện pháp xử lý hành vi cá độ bóng đá.
Việc dùng tiền để cá cược giữa các cá nhân với nhau là hành vi đánh bạc trái phép. Chủ nhà biết họ thực hiện những hành vi đó mà vẫn để xảy ra dù chỉ là "nể nang" bạn bè chứ không vì mục đích phạm tội thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự nếu thỏa mãn những điều kiện về tội Tổ chức đánh bạc, quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể:

- Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc; hoặc 2 chiếu bạc trở lên mà số tiền, hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên;

- Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 1 lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên;

- Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội đánh bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
Người có hành vi thỏa mãn một trong những điều kiện trên, phải chịu trách nhiệm hình sự với mức phạt từ phạt tiền 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 1 năm cho đến 10 năm tùy theo tính chất, mức độ của hành vi vi phạm.

Còn nếu việc tổ chức đánh bạc không thỏa mãn những điều kiện trên, người đó vẫn bị phạt hành chính từ 5 triệu đồng cho đến 10 triệu đồng, quy định tại Khoản 4 Điều 25 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội.
Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi, nếu còn thắc mắc, hoặc muốn tư vấn thêm về những vấn đề khác bạn vui lòng liên hệ:
Trưởng văn phòng: LS Lê Thị Kim Soa   
Địa chỉ: 07 Nguyễn Du - Vinh - Nghệ An
Hotline: 091.580.7477 / 097.980.7477 
Email: luatletran77@gmail.com
Điện thoại: 02383.835.835    
Văn phòng số 1: Khối 3 TT Diễn Châu,
H. Diễn Châu, T. Nghệ An.
ĐT: 0967.250.907 / 0949.212.910
Văn phòng số 2: xã Hòa Sơn, huyện Đô Lương ( Cạnh Cầu Khuôn)
Tags: