So sánh sản phẩm

Chuyển từ đất trồng lúa sang làm trang trại có phải xin phép không?

Ngày đăng : 16:57:43 29-06-2018
Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp.

Hỏi: Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc mong được tư vấn. Hiện tôi có mảnh đất diện tích hơn 3000m2 dùng để sản xuất nông nghiệp, trồng  lúa. Nay tôi muốn chuyển đổi để xây dựng chuồng trại, chăn nuôi lợn gà. Vậy tôi có phải xin phép cơ quan nhà nước không? Nếu được thì cần những giấy tờ nào? Xin luật sư tư vấn giúp tôi.
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Văn phòng luật sư Lê Trần. Chúng tôi xin được trả lời bạn như sau.
Cơ sở pháp lý
- Luật đất đai năm 2013
- Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT
Luật sư trả lời
Theo Điều 57 Luật đất đai 2013 có quy định như sau: Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT có quy định về các trường hợp không phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất nhưng phải đăng ký biến động như sau:

1. Sửa đổi, bổ sung khỏan 1 Điều 11 như sau:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm: đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt; đất xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm;
c) Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;
d) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;
đ) Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ hoặc đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sang đất xây dựng công trình sự nghiệp.”

Do đó, nếu bạn muốn xây dựng công trình chuồng trại để chăn nuôi thì trước hết bạn phải tiến hành đăng ký biến động đất đai. Bạn sẽ chuẩn bị 1 bộ hồ sơ, gồm có:
 - Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản khác gắn liền với đất (theo Mẫu số 09/ĐK);
 - Bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gửi đến văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất để được giải quyết.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Nếu còn thắc mắc hoặc muốn tư vấn thêm về các vấn đề khác, bạn vui lòng liên hệ: Văn phòng luật sư Lê Trần
Trưởng văn phòng: LS Lê Thị Kim Soa   
Địa chỉ: 07 Nguyễn Du - Vinh - Nghệ An
Hotline: 0915.807.477 / 0979.807.477 
Email: luatletran77@gmail.com
Điện thoại: 02383.835.835    
Văn phòng số 1: Khối 3. TT Diễn Châu,
H. Diễn Châu, T. Nghệ An.
ĐT: 0967.250.907 / 0949.212.910
Văn phòng số 2: xã Hòa Sơn, huyện Đô Lương ( Cạnh Cầu Khuôn)
ĐT: 0972.975.749
Tags: