So sánh sản phẩm

Chính sách hỗ trợ tiền xây dựng nhà ở đối với gia đình chính sách, có công với cách mạng.

Ngày đăng : 08:54:33 18-08-2018

Bàn giao nhà tình nghĩa với người có công cách mạng

 
Hỏi: Theo tôi được biết, hiện nay Nhà nước đang có chính sách hỗ trợ tiền cho các gia đình chính sách, gia đình có công với cách mạng về xây dựng nhà ở. Gia đình tôi thuộc diện có công với cách mạng. Vậy gia đình tôi có được trợ giúp xây nhà hay không? Và nếu được thì bao lâu? Mức hỗ trợ được quy định như thế nào? Xin chân thành cảm ơn.
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, Văn phòng luật sư Lê Trần xin được trả lời bạn như sau:
Cơ sở pháp lý
- Quyết định 22/2013/QĐ-TTg chính sách hỗ trợ về xây dựng nhà ở đối với gia đình có công với cách mạng.

Căn cứ theo Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định đối tượng và điều kiện được hỗ trợ như sau:
"Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;
b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;
c) Thân nhân liệt sỹ;
d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;
đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;
e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;
g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;
h) Bệnh binh;
i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;
k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;
l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;
m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;
b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở."


Theo như bạn trình bày, thì gia đình bạn thuộc diện gia đình có công với cách mạng, thì được Nhà nước hỗ trợ để xây mới hoặc sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở. 

Mức hỗ trợ quy định tại Điều 3 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg như sau:

- Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg;
- Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg


Theo điều 6 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định phương thức thực hiện như sau:

- Ủy ban nhân dân phường, xã, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) đối chiếu, lập danh sách các hộ được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện); Ủy ban nhân dân cấp huyện tổng hợp, kiểm tra và phê duyệt danh sách số hộ thuộc diện được hỗ trợ báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để làm cơ sở lập và phê duyệt kế hoạch hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở trên địa bàn tỉnh.

- Cấp vốn làm nhà ở

+ Căn cứ số vốn được phân bổ từ ngân sách trung ương, vốn ngân sách địa phương và các nguồn vốn huy động hợp pháp khác, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân bổ cho cấp huyện;
+ Căn cứ số vốn được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân bổ, Ủy ban nhân dân cấp huyện phân bổ vốn hỗ trợ cho cấp xã;
+ Việc quản lý, cấp phát, thanh toán, quyết toán nguồn vốn hỗ trợ thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Ủy ban nhân dân cấp xã hướng dẫn, kiểm tra, đôn đốc các hộ dân xây dựng nhà ở đảm bảo yêu cầu về diện tích và chất lượng nhà ở theo quy định của Quyết định 22/2013/QĐ-TTg và vận động các hộ tự xây dựng nhà ở. Đối với các hộ có hoàn cảnh khó khăn (già cả, neo đơn, tàn tật...) không thể tự xây dựng nhà ở thì Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức xây dựng nhà ở cho các hộ này.


Như vậy, việc thực hiện hỗ trợ sẽ căn cứ vào nguồn vốn được phân bổ cho Ủy ban nhân dân cấp xã. Pháp luật không có quy định cụ thể về thời hạn thực hiện chế độ hỗ trợ. Do đó, để biết chính xác thời điểm được hưởng hỗ trợ thì gia đình bạn nên lên trực tiếp Ủy ban nhân dân cấp xã để biết rõ trong trường hợp này.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Nếu còn gì thắc mắc hoặc muốn tư vấn thêm về các vấn đề khác, bạn vui lòng liên hệ: Văn phòng luật sư Lê Trần
Trưởng văn phòng: LS Lê Thị Kim Soa   
Địa chỉ: 07 Nguyễn Du - Vinh - Nghệ An
Hotline: 0915.807.477 / 0979.807.477 
Email: luatletran77@gmail.com
Điện thoại: 02383.835.835    
Văn phòng số 1: Khối 3. TT Diễn Châu, Diễn Châu,  Nghệ An.
ĐT: 0967.250.907 / 0949.212.910
Văn phòng số 2: xã Hòa Sơn, huyện Đô Lương (Cạnh Cầu Khuôn)
ĐT: 0972.975.749


 
Tags: